BUS STOP, onginov ongushi (3D)

Become a member of the CGSociety

Connect, Share, and Learn with our Large Growing CG Art Community. It's Free!

THREAD CLOSED

Thread Tools Search this Thread Display Modes
  03 March 2008
BUS STOP, onginov ongushi (3D)

Title: BUS STOP
Name: onginov ongushi
Country: Thailand
Software: 3ds max

Ongie Ongushi
Bangkok, Thailand
Blog: http://ongushi.spaces.live.com
Gallery: http://www.flickr.com/photos/ongushi
3DS MAX, Vray

In my city, When I'm waiting the bus, it's mean to take a chance.
It's in the habit of waiting the bus for a long time.
Sometime I will wait it hour after hour.

WELCOME to THAILAND

Web www.ongushi.com
Blog www.facebook.com/CgOngushi
Gallery www.flickr.com/photos/ongushi

That's insane Love the detail, and specully the hair!

Character Ongushi

Present scene

Gif present

Last edited by onginov : 03 March 2008 at 05:44 AM.

very interesting, i like it so much.

okแหละ มาถึงตรงนี้ผมเข้าใจว่าคุณสามรถทำอะไรหลายๆอย่า งใน maxได้และสามารถcontrolเครื่องมือและคำสั่งต่างๆให้ม ันทำงานได้ดั่งที่ใจคุณคิดและจินตนาการ...ผมจะไม่พูด ถึงมันแล้วหละ
จะปล่อยให้คนอื่นเขาชมไปแล้วกัน ว่าผมคุณสวย แมทคุณดี แสงคุณเพอร์เฟค เพราะมันก็เหมือนๆกับของเก่าๆที่คุณได้นั่นหละ ผมเบื่อแทนคุณ...ครั้งนี้ผมไม่ได้มาพูดเรื่องเทคนิคไ ฮโซอะไรขอองคุณทั้งนั้น
แต่ขอแค่เป็นคนที่บังเอิญมาเจอรูปนี้แล้วเกิดคำถามต่ อส่วนต่างๆที่พบเห็นในภาพ เกิดเป็นคำถามต่อคนทำว่า เขามีจุดประสงค์หรือต้องการสื่ออะไรหรือป่าว มันแค่ค่อนข้างแปลกในใจผมเท่านั้นลองสังเกตดูนะ
คุณว่าเจ้าของบ้านนี้ตั้งใจจริงๆเหรอที่วางกระถางต้น ไม้ไว้ที่หัวมุม เขาจะปีนออกมาวางเลยเหรอเพราะอะไรระ ในเมื่อแสงแดดที่ริมหน้าต่างก็สาดส่องถึงพอ มันจะไม่ลำบากไปหน่อยเหรอในตอนรดน้ำ เอาอย่างงี้ไม๊
อย่าไปปลูกมันเลยไอ้ต้นเนี๊ยะ เพราะดูท่าทางบ้านนี้ไม่เหมาะเล๊ย ที่จะปลูกต้นไม้กระถางหน้าตาสวยงาม ...ลองคิดว่าไอมุมที่ปลูกต้นไม้มันกลายไปรังนกกระจอก รกลุงรังละหละ มันจะเข้ากว่ากันหรือป่าวว๊าาาาา
เห้อ...จิงอยากบ่นเรื่องแอร์ ที่เพิ่งไปถอยมาใหม่กิ๊บ 2 ตัวนะ แต่ช่างมันเดวยาว...แต่ที่ขัดๆตาเนี๊ยะ น่าจะเป็นพื้นฟุตบาทมากกว่านะ ..การที่พื้นมันโก่งขนาดนี้เนี๊ยะ มันจะเกิดจากเหตุใหญ่ๆอยู่ 2 อย่าง
คือเกิดการทรุดตัวของหน้าดิน แต่หน้าดินจะทรุดตัวต้องอาศัยระยะเวลาร่วม 10กว่าปี อีกประการที่ทำให้พื้นทรุด เกิดจากบริเวณนั้นมีการวิ่งผ่านของรถที่บรรทุกน้ำหนั กเกินขอบเขต...จิงๆอยากบอกแค่ว่า พื้นทรุดแต่กระเบื้องไม่พังตามพื้น 55555
ใช้กระเบื้องยี่ห้อไรเนี๊ยะ เพราะ กรุงเทพน่าจะทาสีกำแพงกับปูพื้นในเวลาเดียวกันน ะ สีลอกแล้วแต่พื้นไม่พัง บ้านผมนะ กทม มาทำพื้น 2 เดือนก็พังแล้ว 5555พอระๆ ไปดีก่า เดวโดนเต๊ะ เออๆ อีตานี่กินก๊วยเตี๊ยวไม่ใช้ช้อนเหรอ 5555

Thanks lmlmd, Ah ... Are U Thailand ???

ขอบคุณคุณปุ๊มากเลยครับ ที่แนะนำโครงสร้างขององค์ประกอบเนื้อเรื่องซะละเอียด เลย
ทั้งหมดนี้มันอาจเกิดจากองศาของความคิดที่ขัดไปขัดมา เล็กน้อยน่ะครับ
พูดง่ายๆคือมุมหนึ่งผมอยากได้งานที่ไร้เหตุผลและไร้ท ี่มา เพื่อสร้างจุดจูงใจให้มองมากขึ้น
แต่อีกมุมหนึ่ง ผมก็ต้องการให้งานที่ได้มีความสมเหตุสมผลและมีที่มาโ ยงใยถึงกันในรายละเอียดทั้งหมด
ทั้งหมดจึงอาจสร้างมุมมองที่ต่างออกไปให้คุณแม่ปุ๊้เ ข้าใจไปได้อีกมุมนึง
ทีละอันนะครับ

เรื่องกระถางผมพอใจกับตำแหน่งนะครับ เพราะมันอยู่ในตำแหน่งที่เมื่อเปิดหน้าต่างแล้ว
จะไม่โดนกระถาง และมันก็ไม่ต้องถึงกับปีนออกไปนะครับ แค่เอื้อมก็ถึงแล้ว
และบางครั้งผมก็อยากจะโชว์ของบางอย่าง มากกว่าจะเก็บไว้ยลคนเดียวอ่ะครับ
ส่วนที่มันอยู่ที่มุมและดูหมิ่นเหม่ก็เพราะผมอยากให้ มันดูไม่ค่อยปลอดภัยน่ะครับ
เป็นอีกส่วนหนึ่งเพื่อสร้างอารมณ์ในงานครับ แต่เรื่องกระถางใหม่เกินไป ผมก็รู้สึกครับ อันนี้โอเชเลย

กับเรื่องรังนกตอนแรกก็อยากทำนะครับ แต่ผมชอบดอกไม้มากกว่านกครับ
ที่หน้าต่างบ้านผมก็มีรังผม ผมทรมานกับมันมาก ทรมานกับเสียงร้องของมัน
ทรมานมากเกินกว่าจะเอามันเข้ามาใส่ในงานผมอีกคร ับ

เรื่องแอร์นี่สั้นๆเลยครับ ผมลงทุนปีนระเบียงที่บ้านไปดูแอร์ของผมเอง
ใช้มา 15 ปี แล้ว มันดูไม่เก่าแฮะ ไม่รู้ทำไม อาจเพราะสีที่เคลือบมันเป็นสีกันสนิม
มันจึงดูใหม่เสมอครับ

เรื่องอิฐที่พื้นนี่โดนใจสุดๆครับ เหตุผลของผมคือ
มันเป็นการปูพื้นใหม่ครับ ได้แรงบันดาลใจมาจากแถวบ้านเลย
ขนาดเพิ่งปูพื้นใหม่ พื้นยังไม่เรียบเล้ย มันเป็นการระบายความในใจออกแนวประชดบ้านเมืองเราน่ะค รับ
ว่าไร้ฝีมือ ชุ่ย ประมาณนั้น หมั่นใส้มานานละอ่ะ เพราะฝรั่งมาเห็นจะเข้าใจได้ว่าบ้านเราไร้ความเ จริญ

เรื่องช้อนนี่ สั้นๆครับ
ผมเป็นคนกินก๋วยเตี๋ยวไม่ใช้ช้อนครับ นอกจากจะซดน้ำ
แต่ผมก็ไม่ชอบกินก๋วยเตี๋ยวน้ำครับ กินน้ำอัดลมก็ไม่ใช้หลอดด้วย

ทั้งหมดนี้ไม่ใช่ข้ออ้างนะครับ คิดมาหมดแล้ว
ยังไงไปดูเนื้อเรื่องไทยได้จาก blog ผมครับ มันอธิบายทุกอย่างมาล่วงหน้าแล้ว

ขอบคุณครับ

Thanks

Last edited by onginov : 03 March 2008 at 10:01 AM.

ใครคือคุณปุ๊ โว้ววว...ผิดอีกระ

waw...wwww.... wonderfull your work
i like it and perfect in model texture mapping lighting it's good job สุดยอดๆๆๆwaw...wwww.... wonderfull your work
i like it and perfect in model texture mapping lighting it's good job สุดยอดๆๆๆ

Hi, very nice work. I really like his hear and his bended arms. Do you rig it? Is the hair done with planes and alphas?

cya

ps.: I really like the bag I wanna've one

ผมชอบมากเลย ดมาก

Talking woooow.

very lovely work.

Good work on texturing and excellent details overall

Modern bedroom

Bench seating
Kitchen

Hi pgrundet, Ahh You can speak Thai ???

For this character, I don't rig.
In the part of my hair, I use mat alpha.

Thread Closed share thread

Posting Rules